Sửa chữa nhà có xin phép xây dựng không?

Rất nhiều khách hàng đã hỏi chúng tôi những câu hỏi liên quan đến việc sữa chữa nhà với  nhiều mục đích khác nhau như: tu sửa tường đã xuống cấp, nâng cấp, sửa chữa phần mái, tu sửa bộ hệ thống phòng ốc của căn nhà,… vậy việc sửa chữa lại căn nhà như trên có cần thiết phải xin phép xây dựng hay không. Sau đây công ty Lộc Phát xin được cung cấp một số thông  tin để bạn đọc tiện theo dõi sau đây:

sửa chữa nhà có xin phép không

Sửa chữa nhà có phải xin giấy phép xây dựng không?

Căn cứ vào khoản 2 Điều 89 Luật xây dựng 2014 quy định ông trình được miễn giấy phép xây dựng gồm:

“a) Công trình bí mật nhà nước, công trình xây dựng theo lệnh khẩn cấp và công trình nằm trên địa bàn của hai đơn vị hành chính cấp tỉnh trở lên;

b) Công trình thuộc dự án đầu tư xây dựng được Thủ tướng Chính phủ, Bộ trưởng, Thủ trưởng cơ quan ngang Bộ, Chủ tịch Ủy ban nhân dân các cấp quyết định đầu tư;

c) Công trình xây dựng tạm phục vụ thi công xây dựng công trình chính;

d) Công trình xây dựng theo tuyến ngoài đô thị nhưng phù hợp với quy hoạch xây dựng đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt hoặc đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền chấp thuận về hướng tuyến công trình;

Khoản đ điều 89 Luật xây dựng 2014

đ) Công trình xây dựng thuộc dự án khu công nghiệp, khu chế xuất, khu công nghệ cao có quy hoạch chi tiết 1/500 đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt và được thẩm định thiết kế xây dựng theo quy định của Luật này;

e) Nhà ở thuộc dự án phát triển đô thị, dự án phát triển nhà ở có quy mô dưới 7 tầng và tổng diện tích sàn dưới 500 m2có quy hoạch chi tiết 1/500 đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt;

g) Công trình sửa chữa, cải tạo, lắp đặt thiết bị bên trong công trình không làm thay đổi kết cấu chịu lực, không làm thay đổi công năng sử dụng, không làm ảnh hưởng tới môi trường, an toàn công trình;

h) Công trình sửa chữa, cải tạo làm thay đổi kiến trúc mặt ngoài không tiếp giáp với đường trong đô thị có yêu cầu về quản lý kiến trúc;

Khoản i điều 89 Luật xây dựng 2014

i) Công trình hạ tầng kỹ thuật ở nông thôn chỉ yêu cầu lập Báo cáo kinh tế – kỹ thuật đầu tư xây dựng và ở khu vực chưa có quy hoạch chi tiết xây dựng điểm dân cư nông thôn được duyệt;

k) Công trình xây dựng ở nông thôn thuộc khu vực chưa có quy hoạch phát triển đô thị và quy hoạch chi tiết xây dựng được duyệt; nhà ở riêng lẻ ở nông thôn, trừ nhà ở riêng lẻ xây dựng trong khu bảo tồn, khu di tích lịch sử – văn hóa;

l) Chủ đầu tư xây dựng công trình được miễn giấy phép xây dựng theo quy định tại các điểm b, d, đ và i khoản này có trách nhiệm thông báo thời điểm khởi công xây dựng kèm theo hồ sơ thiết kế xây dựng đến cơ quan quản lý xây dựng tại địa phương để theo dõi, lưu hồ sơ.”

sửa chữa nhà có xin phép không nhỉ

Việc xin giấy phép xây dựng sửa chữa nhà rất cần thiết

Có thể nói, trong trường hợp trên thì việc tu sửa tường đã xuống cấp, nâng cấp, sửa chữa phần mái, tu sửa bộ hệ thống phòng ốc của căn nhà không làm thay đổi kết cấu chịu lực, không làm thay đổi công năng sử dụng, không làm ảnh hưởng tới môi trường, an toàn công trình thì bạn không cần xin cấp giấy phép giây dựng. Nếu việc cải tạo xây dựng lại làm thay đổi kết cấu chịu lực, công năng sử dụng hoặc làm ảnh hưởng tới môi trường, an toàn công trình thì gia đình bạn phải xin cấp giấy phép sửa chữa, cải tạo.

Hy vọng bài viết trên đã cung cấp đến quý bạn đọc một số thông  tin cần thiết về nhưng thắc mắc trong việc sửa chữa nhà ở của mình. Nếu bạn muốn biết thêm thông tin có thể truy cập caitaonhacua.com để biết thêm nhiều thông tin hữu ịch hoặc có thể liên hệ tư vấn, sữa chữa nhà của của công ty Lộc Phát. Chúng tôi sẽ hỗ trợ tư vấn cũng như cung cấp dịch vụ sửa chữa nhà tốt nhất với giá thành hợp lý nhất đến với quý khách hàng.

Các bạn đang xem bài viết Sửa chữa nhà có xin phép xây dựng không? trên trang caitaonhacua.com

Leave a Reply